สำหรับช่วงที่กำลังเข้าเดือนเมษายนเช่นนี้ ทุกบ้านคงต้องรับมือกับอากาศร้อนที่ทั้งสร้างความหงุดหงิดใจ และความไม่สบายตัว โดยเฉพาะชาวสุรินทร์ที่ต้องพบกันอุณหภูมิความร้อนสูงเกือบถึง 40 องศา ซึ่งเป็นตัวเลขที่เห็นแล้วน่าหนักใจอย่างมาก อย่างไรก็ตาม ยิ่งสภาพอากาศเป็นเช่นนี้ หลาย ๆ คนจึงชอบอยู่บ้านมากกว่าออกไปด้านนอก เพราะไม่ต้องออกไปเจอแดดร้อน แต่สำหรับบางคน บ้านก็ไม่ใช่ที่หลบร้อนที่ดีเท่าไรนัก เพราะบ้านที่เป็นอยู่ไม่มีตัวช่วยในการป้องกันความร้อน หรือตัวช่วยเพิ่มความเย็น เพราะฉะนั้น ในทางที่ดี ควรทำให้บ้านสุรินทร์ของทุกคนมีการป้องกันความร้อนที่ดี และทำให้สามารถอยู่อาศัยได้ แม้จะต้องเผชิญกับสภาวะที่ร้อนอบอ้าว ก็ไม่ต้องกังวลใจ
โดยวิธีการนั้นมีอยู่หลายแบบ แต่สำหรับวันนี้ สุรินทร์น่าอยู่ จะมาแนะนำวิธีแก้บ้านร้อน ตามฉบับของผู้ที่มีงบประมาณจำกัด ที่รับรองได้ว่าช่วยเพิ่มความเย็นให้กับบ้าน และทำให้อยู่บ้านสุรินทร์ได้อย่างเย็นสบายท่ามกลางอากาศแสนร้อนระอุเช่นนี้!
ร้อนนี้หมดกังวล! แนะนำวิธีจัดบ้านสุรินทร์ให้เย็นสบาย รับมืออากาศร้อนที่มาทำลายความสุขของคนในบ้าน
![](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2024/03/5--------------------01.jpg)
การอยู่บ้านควรเป็นกิจกรรมที่ผู้อยู่อาศัยได้พักผ่อนอย่างสบายใจ แต่พอถึงหน้าร้อนทีไร กลับกลายเป็นว่าชาวสุรินทร์หลายคน ต้องไปหาที่หลบร้อนนอกบ้าน เพราะบ้านสุรินทร์ของตนเองนั้นไม่มีฟังก์ชันที่ช่วยคลายร้อน อีกทั้งหากอยู่บ้านอาจต้องเปิดแอร์ และพัดลม ตลอดเวลา ซึ่งเป็นการสิ้นเปลืองที่ไม่คุ้มค่า แต่การออกไปที่อื่นก็ดูจะเป็นตัวเลือกที่ไม่ดีเท่าไร เนื่องจากต้องเสียเวลากับการเดินทาง อีกทั้งเราไม่สามารถไปหลบอยู่ที่อื่นได้ตลอดเวลา ดังนั้นทางแก้ไขที่ดี คือ การเริ่มปรับเปลี่ยนจากตัวบ้านของเรา ด้วยการมองหาอุปกรณ์ และวิธีใหม่ ๆ ที่จะช่วยคลายร้อนให้กับบ้าน ซึ่งสำหรับใครที่ยังคิดไม่ออก วันนี้ สุรินทร์น่าอยู่ ได้รวบรวมวิธีการคลายร้อนให้กับบ้านสุรินทร์มาแนะนำทุกคน โดยวิธีการ มีดังต่อไปนี้
ติดสปริงเกอร์บนหลังคา หรือบริเวณหน้าบ้าน
![](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2024/03/633.jpg)
สปริงเกอร์ คือ อุปกรณ์สำหรับฉีดละอองน้ำที่มีราคาไม่แพง ที่จะช่วยเพิ่มความชุ่มฉ่ำให้กับบริเวณโดยรอบ มักจะพบเห็นในสวนที่ต้องมีการรดน้ำเหล่าพืชพันธุ์ แต่ประโยชน์ของสปริงเกอร์สามารถช่วยใช้ในการดับร้อนได้ ด้วยการนำมาติดตั้งบริเวณหลังคาบ้าน หรือบริเวณหน้าบ้าน เพื่อปล่อยละอองน้ำ ให้กระจายความเย็นครอบคลุมพื้นที่บริเวณบ้าน โดยจะช่วยให้เกิดความเย็นขึ้นทันที และช่วยลดความอบอ้าว
เหมาะกับบ้านที่มีพื้นที่โล่ง และมีพื้นที่รอบ ๆ เพียงพอต่อการถ่ายเทอากาศ อีกทั้งเมื่อหลังคาไม่ร้อน ก็จ่ายทอดความเย็นเข้ามาสู่ตัวบ้านได้อีกด้วย ซึ่งไม่ต้องกังวลเรื่องความชื้น เนื่องจากสามารถเลือกเวลาเปิด-ปิดได้ อีกทั้งน้ำที่ออกมาจากสปริงเกอร์นั้นเป็นเพียงแค่ละอองน้ำที่ไม่สามารถทำให้เปียกชื้นได้ ดังนั้นจึงไม่ต้องห่วงเรื่องความเหนอะหนะเลอะเทอะ
ปลูกต้นไม้บังผนังหรือกำแพงบ้าน
![](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2024/03/14068892.jpg)
วิธีที่ดีที่สุดสำหรับชาวสุรินทร์ โดยที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมาก แต่ได้ผลลัพธ์ระยะยาว ก็คือการปลูกต้นไม้บริเวณบ้าน ซึ่งหากต้องการลดความร้อนภายในบ้าน ควรเลือกปลูกให้บังผนัง หรือกำแพงบ้าน เพราะสิ่งเหล่านี้ทำมาจากวัสดุที่สะสมความร้อน ซึ่งหากไม่มีอะไรมาบดบัง อาจทำให้ความร้อนถูกส่งมาถึงตัวบ้านได้ง่าย ทั้งนี้การปลูกต้นไม้นอกจากจะช่วยบังความร้อนแล้ว ยังเป็นการเพิ่มพื้นที่สีเขียว ที่ให้ความสบายตา และเพิ่มความร่มรื่น เป็นการจัดแต่งสวนไปในตัว อีกทั้งการปลูกต้นไม้ยังเป็นการช่วยลดโลกร้อนอีกด้วย
ติดแผ่นสะท้อนแสง
![](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2024/03/5579890_2872769.jpg)
แผ่นสะท้อนแสง เป็นอุปกรณ์ที่จะช่วยสะท้อนความร้อนออกไปจากตัวบ้าน ซึ่งเป็นวิธีที่ได้รับความนิยม เนื่องจากหาซื้อได้ง่าย และมีราคาไม่สูง เมื่อติดตั้งแล้วสามารถใช้ได้นาน สามารถติดได้ในหลายพื้นที่ของตัวบ้าน โดยเฉพาะจุดที่ต้องเจอกับแสงแดดโดยตรง เช่น หลังคา และหน้าต่าง เป็นวิธีการแก้ร้อนให้กับบ้านสุรินทร์ โดยที่ไม่ต้องเสียเวลาต่อเติม และนอกจะช่วยกันความร้อนให้กับคนในบ้านแล้ว การป้องกันแสงแดดยังเป็นการถนอมเฟอร์นิเจอร์ภายในบ้านไม่ให้โดนความร้อนทำลาย และช่วยยืดอายุการใช้งานของอุปกรณ์ต่าง ๆ ได้อย่างดี
ติดผ้าม่าน
![](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2024/03/4061.jpg)
สำหรับชาวสุรินทร์ที่นิยมออกแบบบ้านด้วยกระจก หรือสไตล์เปิดโล่ง ใกล้ชิดธรรมชาติ จะต้องคำนึงถึงเรื่องความร้อน เพราะแสงแดดสามารถส่องผ่านกระจกเข้ามาได้ และทำให้เกิดความร้อน หรือถึงขั้นสร้างความรบกวนให้กับดวงตา ซึ่งวิธีป้องกันง่าย ๆ ก็คือ การติดผ้าม่านบังแดด โดยควรเลือกผ้าที่มีเนื้อพลิ้วไหว กันความร้อน และระบายความร้อนได้ดี สำหรับผ้าม่านที่เหมาะกับบ้านสไตล์กระจก ควรเลือกเป็นสีขาว หรือสีอ่อน ๆ ที่ไม่สร้างความอึดอัดทางสายตา ผ้าม่านสามารถหาซื้อได้ง่ายในสุรินทร์ และมีราคาไม่แพง
แต่งห้องใหม่ ย้ายเฟอร์นิเจอร์ ไปฝั่งที่มีแดด
![](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2024/03/10243.jpg)
วิธีสุดท้าย เป็นการจัดบ้านที่ไม่ต้องใช้เงิน แต่อาจจะต้องมีการใช้แรงกันสักนิด เนื่องจากต้องมีการโยกย้ายเฟอร์นิเจอร์ เพราะการจัดวางเฟอร์นิเจอร์ต่าง ๆ ภายในบ้านนั้นก็ส่งผลต่อเรื่องของอากาศภายในบ้านสุรินทร์ โดยหากทำการย้ายเฟอร์นิเจอร์ไปไว้ฝั่งที่มีแดด จะเป็นตัวช่วยบดบังแสงแดดที่ดี ทำให้แดดไม่สามารถเข้าถึงตัวผู้อยู่อาศัยได้ แต่ต้องระมัดระวังเรื่องความทนความร้อน เพราะวัสดุบางชนิดอาจไม่ทนทานต่อความร้อน หากนำตากแดดเป็นเวลานานอาจทำให้เสียประสิทธิภาพ นอกจากนี้การจัดบ้านใหม่ในหน้าร้อนที่เหมาะสมควรทำให้บ้านเกิดที่ว่างมากขึ้น มีความปลอดโปร่ง และช่วยเพิ่มความถ่ายเทให้กับตัวบ้านมากที่สุด
และสำหรับชาวสุรินทร์ที่กำลังมองหาอุปกรณ์ ที่ช่วยแก้บ้านร้อนแบบราคาประหยัด แต่คุณภาพดี สุรินทร์น่าอยู่ขอแนะนำที่ GLOBAL HOUSE
เพราะ “โกลบอลเฮ้าส์ ครบ หลากหลาย ให้บ้านคุณ”
ช่องทางการติดต่อ
Facebook 📲https://www.facebook.com/GlobalhouseSurin
โทร ☎️092-247-1317
พิกัด : ตรงข้ามสำหนักงานประกันสังคม ตำบลเฉนียง อำเภอเมืองสุรินทร์ จังหวัดสุรินทร์
🏡 “