สวัสดีครับคุณผู้อ่านทุกท่าน อยู่กับขอนแก่นน่าอยู่กันอีกแล้วนะครับ วันนี้ขอนแก่นน่าอยู่จะพาทุกท่านไปชมนิทรรศการศิลปะร่วมสมัย “อดทน” จัดแสดง ณ หอศิลป์ คณะศิลปกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ระหว่างวันที่ 20 พฤศจิกายน - 29 ธันวาคม 2564
![อดทน](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----11.png)
อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย
ผญาอีสาน : การตีความในบริบทร่วมสมัยสู่การสร้างสรรค์ดนตรีพื้นเมืองและศิลปะสื่อผสม
งบประมาณของสำนักงานคณะกรรมการวิจัยแห่งชาติ ประจำปีงบประมาณ 2563
หัวหน้าโครงการ นายรณภพ เตชะวงศ์
ผู้ร่วมงานวิจัย นายหิรัญ จักรเสน
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----1.png)
โครงงานวิจัย ผญาอีสาน : การตีความในบริบทร่วมสมัยสู่การสร้างสรรค์ดนตรีพื้นเมือง และศิลปะร่วมสมัย เป็นการทดลองสร้างสรรค์ด้วยทำงานรวมกันระหว่างผู้วิจัยสองคน เริ่มต้นการตีความจากวรรณกรรมอีสานที่เรียกว่า ผญาอีสาน ซึ่งมีมากถึง 328 บท แบ่งออกเป็น คำผญาประเภทคำสอน 153 บท ผญาปรัชญา คำคมหรือปริศนา 175 บท โดยนำมาตีความหมายใหม่ จำนวน 12 บท ผ่านการเขียนบทเพลง แต่งทวงทำนอง คำร้อง เรียบเรียงเนื้อหาเป็นบทเพลงใหม่ จำนวน 12 เพลง นำมาตีความอีกครั้งนบริบทร่วมสมัย สู่กระบวนการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะสื่อผสมจำนวน 12 ชิ้น
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----2.png)
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----3.png)
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----4.png)
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----5.png)
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----6.png)
การดำเนินงานวิจัย แบ่งออกเป็นสองส่วนประกอบด้วย การค้นหาสิ่งตกค้างในความคิดจากการทบทวนวรรณกรรม เชื่อมโยงผ่านตัวเอง ผ่านบริบทปัจจุบันของเรื่องเล่าในอดีต ตีความผ่านวัตถุชนิดต่าง ๆ โดยมองผ่านระบบสัญญะ และมองวัตถุตามหน้าที่เดิมในฐานะ ซับเจ็กต์ที่เป็นการมองวัตถุในฐานะที่เป็นภาพตัวแทน (representation) (เก่งกิจ กิติเรียงลาภ 2563: 13.) รวมถึงเป็นการทดลองแนวคิดภววิทยาของวัตถุ Object-Oriented Ontology หรือ OOO เป็นการพยายามที่มองวัตถุ โดยที่เชื่อว่าวัตถุในโลกมีชีวิตของตัวมันเอง จากการทดลองผ่านรูปแบบที่หลากหลาย เริ่มต้นจากการวาดเส้นภาพบุคคลที่ปรากฏเป็นนักแสดง หรือกระทั่งแสดงเป็นตัวเองในภาพยนตร์เรื่องต่าง ๆ
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----8.png)
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----9.png)
![อดทน Struggle and forbear นิทรรศการประกอบโครงการวิจัย](https://ddq1mzvkg4fn7.cloudfront.net/2021/12/-----10.png)
ประกอบด้วยทองปาน (2520), ลูกอีสาน (2522), HEARTBOUND : A DIFFERENT KIND OF LOVE STORY (2018) ผลงานวาดเส้น ก่อร่างเป็นจุดเริ่มต้นของแนวทางที่จะใช้เป็นธีม (Theme) ในการเล่าเรื่องผ่านผลงานจำนวน 12 ชิ้น ประกอบสร้างขึ้นด้วยวัตถุที่ใช้ในชีวิตประจำวันของคนอีสาน “อดทน” ถูกนำมาตีความในเชิงระบบสัญญะ เป็นกรอบในการมองโลกวัตถุ ที่แสดงถึงความลำบากแสดงถึงความอดทน ความมีขีดจำกัด ยอมแพ้ ความเก่า ความชำรุด แสดงถึงโลกเก่าก่อนที่ปรากฎตัวอยู่ในโลกร่วมสมัย
ห้องจัดนิทรรศการเปิดทุกวัน
นิทรรศการศิลปะร่วมสมัย “อดทน”
จัดระหว่าง 20 พฤศจิกายน - 29 ธันวาคม 2564 ณ หอศิลป์คณะศิลปกรรมศาสตร์ (FAG1)
พิกัด : https://goo.gl/maps/ZcWqhYsFoinfspWLA
เป็นอย่างไรกันบ้างครับกับนิทรรศการที่เราเอามาฝากกันในวันนี้ ถ้าชอบก็ฝากกดไลค์ กดแชร์กันด้วยนะครับ โอกาสหน้าทีมงานขอนแก่นน่าอยู่จะพาทุกท่านไปคาเฟ่ หรือสถานที่พิเศษ ๆ แบบไหน ต้องติดตามกันนะครับ
อ่านบทความอื่น ๆ เพิ่มเติม
กดติดตาม "ขอนแก่นน่าอยู่" หาบ้าน ที่ดิน คอนโด หอพัก ทั่วเมืองขอนแก่น
🏡🏡 ทั้งบ้านมือ1, มือ2 เพิ่มเติมได้ที่
⭕️ Website : www.nayoo.co (ไม่มี m)
⭕️ Facebook : ขอนแก่นน่าอยู่
⭕️ YouTube : https://www.youtube.com/c/khonkaennayoo